วันพุธที่ 23 มกราคม พ.ศ. 2562

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 ม.1-2 การทำงานเป็นทีม


แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2
กลุ่มสาระการเรียนรู้ กิจกรรมพัฒนาผู้เรียน                                     ภาคเรียนที่ 2  ปีการศึกษา 2561
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 ชื่อหน่วย แก้ปัญหาพัฒนาชีวิต              รหัสวิชา แนะแนว1 ชื่อวิชา กิจกรรมแนะแนว
เรื่อง การทำงานเป็นทีม                                                      ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 1  เวลา 2 ชั่วโมง
ครูผู้สอน  นายสาโรจน์ บุญญะกรรจ์                                                       โรงเรียนภัทรญาณวิทยา
 

มาตรฐานที่ 1  นักเรียนรู้จักตนเอง พึ่งพาตนเอง และเห็นคุณค่าในตนเองและผู้อื่น
ตัวบ่งชี้ ที่ 1.2  มีความภูมิใจในตนเอง มีความมั่นใจ กล้าแสดงออกอย่างเหมาะสม และให้เกียรติผู้อื่น

สาระสำคัญ
          การทำงานเป็นทีม คือ พลังคือแรงขับเคลื่อนให้เราก้าวเดินต่อไปข้างหน้า แม้ว่าจะมีอุปสรรคมากน้อยเพียงใดถ้าเรามีความเป็นหนึ่งเดียวกันแล้ว แม้อุปสรรคจะมากมายสักเพียงใด เราก็จะมีแรงขับเคลื่อนให้ผ่านพ้นอุปสรรคนั้นๆไปได้ เช่นเดียวกันในชีวิตดำเนินชีวิตประจำวันของมนุษย์ทุกคน ย่อมต้องมีปฏิสัมพันธ์ร่วมกับผู้อื่น ไม่ว่าจะเป็นคนในครอบครัว เพื่อนร่วมห้อง เพื่อนร่วมงาน หรือแม้กระทั่งผู้นำระดับประเทศ ต่างก็ต้องมีปฏิสัมพันธ์ร่วมกับผู้อื่นด้วยกันทั้งสิ้น

จุดประสงค์การเรียนรู้
          ด้านความรู้ (K)
.          1. บอกความหมายเกี่ยวกับทักษะการทำงานเป็นทีม ได้
2. อธิบายขั้นตอนของกระบวนการทำงานเป็นทีมได้
ด้านทักษะและกระบวนการ (P)
1. ปฏิบัติงานตามกระบวนการทำงานเป็นทีม
ด้านเจตคติ (A)
1. เห็นประโยชน์ของกระบวนการทำงานเป็นทีม

สาระการเรียนรู้
รู้จัก เข้าใจ และเห็นคุณค่าผู้อื่นและปฏิบัติตนต่อผู้อื่นอย่างเหมาะสม


สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
1.       ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต
2.       ความสามารถในการคิด
3.      ทักษะการทำงานกลุ่ม

คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1.       มุ่งมั่นในการทำงาน
2.       มีจิตสาธารณะ

การจัดกิจกรรมการเรียนรู้
ชั่วโมงที่ 1
ขั้นนำ
1.       ครูนำเข้าสู่บทเรียน  โดยให้ดูวีดีโอ ความพยายามของมด
2.       ครูสุ่มถามกลับว่าดูวีดีโอแล้วเป็นอย่างไร เกี่ยวกับเรื่องอะไร
3.       ครูแจ้งวัตถุประสงค์ และอธิบายถึง “การทำงานเป็นทีม” เป็นอย่างไร
ขั้นกิจกรรม
4.      ครูให้นักเรียนทำกิจกรรมโดยให้นักเรียนส่งตัวแทนออกมาใบ้คำ โดยรอบแรกไม่บอกวิธีการใบ้ให้ได้คำตอบถูก ส่วนอีกครั้งบอกวิธีการใบ้ว่าแต่ละกลุ่มจะแบ่งหน้าที่อย่างไร ใครทำอะไรแล้วเปรียบเทียบคะแนนทั้งสองรอบ
5.       ครูอธิบายถึง การทำงานเป็นทีมว่ามีประโยชน์อย่างไรและมีวิธีการอย่างไร
ขั้นสรุป
6.       ครูและนักเรียนช่วยสรุปอีกครั้งพร้อมบอกถึงการทำงานเป็นทีมว่ามีประโยชน์อย่างไรและมีวิธีการ
ชั่วโมงที่ 2
ขั้นนำ
7.       ครูนำทบทวนพร้อมสุ่มถามนักเรียนเกี่ยวกับเรื่องที่เรียนมาในชั่วโมงแรก
ขั้นกิจกรรม
8.      ครูให้นักเรียนแบ่งกันเป็น 4 กลุ่ม กลุ่มละเท่าๆกัน
9.       ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มทำกิจกรรมกลุ่มมีเกมส์เงื่อนมนุษย์ เดินสามขา โดยให้เล่นเกมส์ละสองรอบ รอบแรกให้เล่นกันเอง ส่วนรอบที่สองให้วิเคราะห์ก่อนเริ่มว่าทำอย่างไรจึงจะชนะ เพื่อให้เกิดกระบวนการการทำงานเป็นทีม
1 .   ครูให้นักเรียนทำแบบทดสอบเรื่องการทำงานเป็นทีม
1.    
ขั้นสรุป
1.   ครูสรุปถึงกิจกรรมที่ทำและประโยชน์ที่ได้ รวมถึงขั้นตอนการทำงานเป็นทีมที่ช่วยให้การทำงานประสบความสำเร็จ

สื่อ/แหล่งการเรียนรู้
1.       PPT แนะนำการทำงานเป็นทีม
2.       แบบทดสอบเรื่องการทำงานเป็นทีม
3.       Vdo ความสามัคคีของมด
4.       เกมทายคำ
5.       อุปกรณ์ในการเล่นเกมส์สามัคคีคือพลัง

ชิ้นงาน/ภาระงาน/หลักฐานของการเรียนรู้
1. แบบทดสอบเรื่องการทำงานเป็นทีม

การวัดและการประเมินผล

จุดประสงค์การเรียนรู้
วิธีการวัด
เครื่องมือวัด
เกณฑ์การประเมินผล
ด้านความรู้ (K)
1. บอกความหมายเกี่ยวกับทักษะการทำงานเป็นทีมได้
2. อธิบายขั้นตอนของกระบวนการทำงานเป็นทีมได้
ด้านทักษะและกระบวนการ (P)
1. ปฏิบัติงานตามกระบวนการทำงานเป็นทีม
ด้านเจตคติ (A)
1. เห็นประโยชน์ของกระบวนการทำงานเป็นทีม


1.การตอบคำถาม
2.ตรวจแบบทดสอบ
3.คะแนนจากการเกมส์และทำกิจกรรมกลุ่ม

1. การตอบคำถาม
2. แบบทดสอบ
3. เกมส์และทำกิจกรรมกลุ่ม



1. เพื่อให้ผู้เรียนสามารถบอกจุดมุ่งหมายของการทำงานเป็นทีมได้
- ผู้เรียนสามารถบอกจุดมุ่งหมายของการทำงานเป็นทีมได้
- ผู้เรียนสามารถบอกจุดมุ่งหมายของการทำงานเป็นทีมได้บ้าง
- ผู้เรียนสามารถบอกจุดมุ่งหมายของการทำงานเป็นทีมไม่ได้เลย
2. เพื่อให้ผู้เรียนตอบแบบทดสอบความรู้การทำงานเป็นทีม
-ตอบ 3 ข้อ ระดับคุณภาพ ดี
-ตอบ 2 ข้อขึ้นไป ระดับคุณภาพ พอใช้
-ตอบ น้อยกว่า 2 ข้อ ระดับคุณภาพ ปรับปรุง



บันทึกหลังการจัดการเรียนการสอน

1. ผลที่เกิดจากการเรียนรู้
          1. นักเรียนได้เข้าใจถึงหลักการทำงานเป็นทีม และสามารถรู้และนำไปใช้ได้จริงในการทำงานและกิจกรรมต่างๆ
2. ปัญหา/อุปสรรค
          1. เนื่องจากกิจกรรมการสอนเป็นการสอนที่ใช้เกมส์ซะเยอะ บางทีเด็กเล่นจนไม่สนใจกติกา
          2. กิจกรรมในชั่วโมงที่สองเป็นกิจกรรมที่ทำนอกห้องเรียนจึงมีความวุ่นวายมากในการคุมชั้นเรียน
3. แนวทางแก้ไข
          1. ปัญหาทั้งสองข้อสามารถแก้ไขได้โดยการใช้วิธีการให้คะแนนกลุ่ม กลุ่มไหนตุกติกผิดกติกา ไม่เชื่อฟังคำสั่งใช้วิธีการหักคะแนนกลุ่ม ถ้าไม่เชื่อก็ให้งดทำกิจกรรมและทำรายงานส่งแทน

                                                                           ลงชื่อ ………………….……..……………. ผู้สอน
                                                                                            (นาย สาโรจน์ บุญญะกรรจ์)


ความคิดเห็นของหัวหน้ากลุ่มสาระการเรียนรู้
……………………………………………………….………………………………………………………………………………………………….
……………………………………………………….………………………………………………………………………………………………….
……………………………………………………….………………………………………………………………………………………………….

                                                                          ลงชื่อ ………………….……..……………. ผู้ตรวจ
                                                                                        (…..…………………………………………)


สื่อการสอน
1.       PPT แนะนำการทำงานเป็นทีม
2.       แบบทดสอบเรื่องการทำงานเป็นทีม
3.       Vdo ความสามัคคีของมด
4.       เกมทายคำ






วันอังคารที่ 22 มกราคม พ.ศ. 2562

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 ม.1-1 ทำความรู้จัก


แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 
กลุ่มสาระการเรียนรู้ กิจกรรมพัฒนาผู้เรียน                                     ภาคเรียนที่ 2  ปีการศึกษา 2561
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 ชื่อหน่วย ทำความรู้จัก                       รหัสวิชา แนะแนว1 ชื่อวิชา กิจกรรมแนะแนว
เรื่อง ปฐมนิเทศ                                                               ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 1  เวลา 1 ชั่วโมง
ครูผู้สอน  นายสาโรจน์ บุญญะกรรจ์                                                       โรงเรียนภัทรญาณวิทยา
 

มาตรฐานที่ 1 นักเรียนรู้จักตนเอง พึ่งพาตนเอง และเห็นคุณค่าในตนเองและผู้อื่น
ตัวบ่งชี้ที่ 1.1 รู้ถึงความถนัด ความสามารถ ความสนใจ ข้อดี - ข้อเสียของตนเองปรับปรุงและพัฒนาตนเองอยู่  เสมอ

สาระสำคัญ
          กิจกรรมแนะแนวเป็นกิจกรรมที่โรงเรียนต้องจัดให้นักเรียนทุกคนโดยให้นักเรียนมีส่วนร่วมในกิจกรรมแนะแนวที่จัดทั้ง  5  บริการ  เช่น  การที่นักเรียนมาอยู่ร่วมกันจำเป็นต้องทำความรู้จักคุ้นเคยกัน  กิจกรรมแนะแนวจึงจัดกิจกรรมให้นักเรียนได้อยู่กัน  โดยเน้นการปรับตัวเข้าหากันและอยู่ร่วมกันอย่างมีความสุข
จุดประสงค์การเรียนรู้
          ด้านความรู้ (K)
1.       อธิบายความหมายของกิจกรรมแนะแนวที่จัดทั้ง  5  บริการ 
2.       บอกความแตกต่างของกิจกรรมแนะแนวที่จัดทั้ง  5  บริการ 
ด้านทักษะและกระบวนการ (P)
1.       ปฏิบัติตามระเบียบข้อตกลงต่างๆในการเรียนวิชาแนะแนว
2.       สามารถปรับตัวให้เข้ากับการจัดกิจกรรมแนะแนวได้
ด้านเจตคติ (A)
1.       เห็นประโยชน์ของกิจกรรมแนะแนวที่จัดทั้ง  5  บริการ 

สาระการเรียนรู้
รู้จักและเข้าใจการจัดกิจกรรมแนะแนวทั้ง  5  บริการ


สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
1.       ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต
2.       ความสามารถในการคิด

คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1.       มีวินัย
2.       ใฝ่เรียนรู้

การจัดกิจกรรมการเรียนรู้
ขั้นนำ
1.       ครูนำเข้าสู่บทเรียน  โดยสนทนากับผู้เรียนว่า  ใครรู้จักชื่อครูบ้าง”(ให้ลองทายกันดู)
2.       ครูแนะนำตนเองโดยบอกชื่อ สกุล  และให้ผู้เรียนรายงานตัวให้ครูและเพื่อนร่วมชั้นเรียนฟังทีละคน
3.       ครูแจ้งวัตถุประสงค์ และอธิบายถึงวิชากิจกรรมแนะแนวว่าเป็นอย่างไร
ขั้นกิจกรรม
4.       ครูและผู้เรียนร่วมกันตั้งข้อตกลงที่จะร่วมกันปฏิบัติด้วยกัน  ตลอดปีการศึกษา
ขั้นสรุป
5.       ครูสรุปข้อตกลง  และให้ทุกคนปฏิบัติตามข้อตกลงที่ได้ตั้งเอาไว้
6.       ครูสรุปวัตถุประสงค์วิชากิจกรรมแนะแนว

สื่อ/แหล่งการเรียนรู้
1.       PPT แนะนำตัวเองของคุณครู
2.       PPT ข้อตกลงในการเรียนการสอนวิชาแนะแนว
3.       PPT ความรู้เรื่องกิจกรรมแนะแนวที่จัดทั้ง  5  บริการ
  
การวัดและการประเมินผล

จุดประสงค์การเรียนรู้
วิธีการวัด
เครื่องมือวัด
เกณฑ์การประเมินผล
ด้านความรู้ (K)
1.       อธิบายความหมายของกิจกรรมแนะแนวที่จัดทั้ง  5  บริการ 
2.       บอกความแตกต่างของกิจกรรมแนะแนวที่จัดทั้ง  5  บริการ 

ด้านทักษะและกระบวนการ (P)
1.       ปฏิบัติตามระเบียบข้อตกลงต่างๆในการเรียนวิชาแนะแนว
2.       สามารถปรับตัวให้เข้ากับการจัดกิจกรรมแนะแนวได้
ด้านเจตคติ (A)
1.       เห็นประโยชน์ของกิจกรรมแนะแนวที่จัดทั้ง  5  บริการ 


1. การตอบคำถาม

1. การตอบคำถาม



1. เพื่อให้ผู้เรียนสามารถบอกจุดมุ่งหมายของการเรียนการสอนวิชากิจกรรมแนะแนวในระดับมัธยมศึกษาตอนต้นได้
- ผู้เรียนสามารถบอกจุดมุ่งหมายของการเรียนการสอนวิชากิจกรรมแนะแนวได้
- ผู้เรียนสามารถบอกจุดมุ่งหมายของการเรียนการสอนวิชากิจกรรมแนะแนวได้บ้าง


บันทึกหลังการจัดการเรียนการสอน

1. ผลที่เกิดจากการเรียนรู้
          1. นักเรียนส่วนมากได้รู้จักคุณครูและข้อตกลงในการเรียนการสอน
2. เข้าใจถึงจุดมุงหมายในการเรียนวิชาแนะแนวได้มากขึ้น
2. ปัญหา/อุปสรรค
          1. นักเรียนบางคนไม่ค่อยมีความรู้เกี่ยวกับวิชาแนะแนวเพราะไม่เคยมีคนอธิบายมาก่อนและไม่เคยเรียนมาในระดับชั้นประถมศึกษา
3. แนวทางแก้ไข
          1. อธิบายให้ความรู้อย่างละเอียดและคอยสังเกต มีการถามกลับนักเรียนถึงความเข้าใจในวิชาแนะแนวอย่างไร

                                                                           ลงชื่อ ………………….……..……………. ผู้สอน
                                                                                            (นาย สาโรจน์ บุญญะกรรจ์)

ความคิดเห็นของหัวหน้ากลุ่มสาระการเรียนรู้
……………………………………………………….………………………………………………………………………………………………….
……………………………………………………….………………………………………………………………………………………………….
……………………………………………………….………………………………………………………………………………………………….

                                                                          ลงชื่อ ………………….……..……………. ผู้ตรวจ
                                                                                        (…..…………………………………………)

สื่อ/แหล่งการเรียนรู้
1.       PPT แนะนำตัวเองของคุณครู
   
2.       PPT ข้อตกลงในการเรียนการสอนวิชาแนะแนว

3.       PPT ความรู้เรื่องกิจกรรมแนะแนวที่จัดทั้ง  5  บริการ
 

 

   


แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 ม.1-2 การทำงานเป็นทีม

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2 กลุ่มสาระการเรียนรู้ กิจกรรมพัฒนาผู้เรียน                                       ภาคเรียนที่ 2   ปีการศึกษา 25...